Post hình ảnh từ Google Drive

Thảo luận trong 'Xây dựng diễn đàn' bắt đầu bởi hothanhly, 21/4/22.

Tags
  1. hothanhly

hothanhly Well-Known Member

Đã được cảm ơn:
    1,829
    Nghề nghiệp:
    Cựu Học Sinh
    Thấy các bác post bài thường để hình đã tải lên trên các host bên ngoài, chúng có cái dở là hay bị xóa mất ảnh sau một khoản thời gian. Nên em viết bài này hướng dẫn các bác đăng ảnh bằng Google Drive. Tốn công hơn 1 chút nhưng được cái là ảnh sẽ mãi ở đó không bị xóa mất. GG Drive miễn phí có dung lượng đến 15GB chứa được mấy ngàn ảnh. Hết dung lượng ta lại tạo cái khác.

1. Đầu tiên là mình tạo một folder trong GG Drive tải các ảnh sẽ đăng lên đó, sau đó set sharing setting của folder sang share cho bất kì ai có link.

2. Chọn ảnh cần post, lấy link share, Copy phần cần copy trong link share.

Ví dụ: link share là
    https://drive.google.com/file/d/15DGc-XbUJqIqn026b8dE9cCg0S8PpFa9/view?usp=sharing
    Thì phần cần lấy là: 15DGc-XbUJqIqn026b8dE9cCg0S8PpFa9

3. Sau đó vào bài đăng chèn ảnh. Trong URL ta nhập theo dạng như thế này.

*Các bác copy lại để ở 1 file txt nào đó, khi cần thì chép ra.
    Vậy là xong. Chỉ cần tạo folder lần đầu, mấy lần sau tải ảnh lên folder drive đó xong rồi lấy link, copy phần cần, rồi paste lại thôi cũng ko mất thời gian lắm. Được cái là hình ảnh sẽ tồn tại mãi. Thêm nữa ảnh đã đăng là full độ phân giải khi cần xét chất lượng video, bấm vào để xem sẽ dễ hơn.

Đó là cách của mình làm, nếu bác nào biết trang web nào hay phần mềm nào giúp rút ngắn thời gian hơn nữa. Thì xin chia sẽ cho mình biết với. Cảm ơn.

DTHWae5 cảm ơn bài này.