Hướng dẫn các bước tự xây dựng một Nas gia đình trên nền PC

Thảo luận trong 'Thiết bị Lưu trữ và Truyền tải' bắt đầu bởi Thanksforsharing, 18/6/14.

1. Thanksforsharing

Thanksforsharing Moderator

Đã được cảm ơn:
    1,408
    Có ai vào giúp bạn này với. Mình ko rành mấy vụ modem của VN. Nếu khó quá thì dùng luôn QuickConnect cho lành, mặc dù mình ko khuyến khích sd cách này.

2. xadieu01

xadieu01 New Member

Đã được cảm ơn:
    9
    Để truy cập vào được thì bạn phải mở port 80 nữa
    Đây là setup trên modem viettel của mình
    Port 80
    Port 5000
    Trên đây là 2 port cơ bản để truy câp giao diên web, nếu bạn còn muốn sử dụng file transfer, mail server v.v... thì port phải mở thêm những port này, bạn tham khảo tại đây
    https://www.synology.com/en-global/...t_network_ports_are_used_by_Synology_services
    Nếu bạn muốn NAS của bạn bảo mật hơn nữa thì sử dụng giao thức https bằng cách mở port 5001, kích hoạt truy cập bằng https trong setting NAS là xong

Chỉnh sửa cuối: 16/10/16
  3. xadieu01

xadieu01 New Member

Đã được cảm ơn:
    9
    Mà trước cái vấn đề đó không biết bác đã đăng nhập thành công cái ddns chưa? Như của em xài cái ddns free của synology nó có thêm chức năng tự động thông báo tình trạng online hay offline của NAS khi có sự cố mất điên hay rớt mạng qua mail, đó là 1 trong những lý do tại sao em cực kỳ thích hđh DSM synology. Đây là hình khi kết nối ddns thành công

4. tbn2004

tbn2004 Active Member

Đã được cảm ơn:
    26
    Pác thanksforsharing cho hỏi là mấy con server của Dell pác xài chưa, mua mấy con này làm Nas chứa film có ổn ko

Em đang nghía con này
    http://www.dell.com/us/business/p/poweredge-r510/pd

Cấu hình thì 2 con CPU Xenon chạy song song, ram lớn, 12 khay HDD 3.5'' hot plug, có 2 khay internal HDD 2.5" để gắn SSD, extension port quá trời, hardware/software raid luôn

5. ngminhhai12

ngminhhai12 New Member

Đã được cảm ơn:
    3
    Mình cày đào đủ cách rồi mà cũng không được,cổng 5000-cổng 80 kiểm tra đã thông . nó báo nỗi
    Router cập nhật thành công nhưng cổng chuyển tiếp vẫn không thành công.modem của mình là Gold tel .đã đăng nhập thành công cái ddns rồi còn cái QuickConnect mình cũng thử nhiều lần mà không được

Chỉnh sửa cuối: 17/10/16
  6. Thanksforsharing

Thanksforsharing Moderator

Đã được cảm ơn:
    1,408
    Tôi không những đang xài server của Dell ở nhà mà chỗ tôi làm toàn bộ dùng Dell nếu chạy trên Windows. Có tiền mà mua được cái này thì quá ổn rồi không còn phải lăn tăn này nọ. Điểm cần lưu ý là thằng này chạy hao điện và ồn ào lắm đó.

7. xadieu01

xadieu01 New Member

Đã được cảm ơn:
    9
    Bạn thử sang máy khác đăng nhập cái địa chỉ ddns của bạn xem dc ko,lưu ý phải là mạng wan nhé chứ lan ko vô đc đâu, còn ip con nas của bạn là 192.168.1.3 mà sao trong kia lại .1.8 là sao, bạn có sài Google dịch ko thế sao nhìn khó hiểu vậy? Còn cái quickconnect khó hơn bạn nghĩ nhiều đấy, ko phải cứ tạo tài khoản synology là vào đc đâu phải biết fake serial và mac address nữa

8. xadieu01

xadieu01 New Member

Đã được cảm ơn:
    9
    Cái external address sai rồi kìa, nó phải là ip wan chứ ko phải là ip lan, và nas sẽ tự cập nhật cái ip wan này mỗi khi nhà mạng thay đổi. Còn cái mở port trong hình nè bạn, mở xong bạn test trên trang youcanseeme ok la dc

9. ngminhhai12

ngminhhai12 New Member

Đã được cảm ơn:
    3
    Mình cũng đã truy cập từ mạng khác vào rồi nhưng cũng chỉ tới modem thôi còn 192.168.1.8 là pc trong mạng

10. tbn2004

tbn2004 Active Member

Đã được cảm ơn:
    26
    Pác giới thiệu giup e con server dell nào ít ồn và ít hao điện với. E nghe nói R710 thí ít ồn hơn. Mấy con này giờ bán hàng cũ or refur tầm 7-10tr ah, e nghĩ ngon và gọn lẹ hơn e tự build

11. xadieu01

xadieu01 New Member

Đã được cảm ơn:
    9
    Com
    Còn port 80 nữa đâu bạn, mà bạn chỉnh lại external ip ở ddns đúng chưa? Bạn check trên trang canyouseeme những port bạn mở có ok ko? Rồi cái ip 192.168.1.3 có phải là ip tĩnh của nas ko? Nếu ko thì vào setting set nó thành ip tĩnh luôn

12. ngminhhai12

ngminhhai12 New Member

Đã được cảm ơn:
    3

port 80 mình kiểm tra mở rồi 192.168.1.3 là của nas ip tĩnh

Chỉnh sửa cuối: 19/10/16
  13. xadieu01

xadieu01 New Member

Đã được cảm ơn:
    9
    Ở đây bạn chọn mục set external ip rồi chon default rồi nó hiện ra cái ip giống y hệt cái ip trên trang www.whatismyip.com là ok, nhớ là bạn phải mở port 80 và port 5000 mới đăng nhập được nhé. Sau đó bạn đang ký tên miền trên trang dot.tk rồi trỏ cái ddns vào tên miền là đẹp, đỡ phải đặng nhập bằng cái ddns dài dòng.
    Đây là phần cài đặt của mình bạn để ý chỗ cái external address của mình là ip wan ko phải ip lan nhé

14. ngminhhai12

ngminhhai12 New Member

Đã được cảm ơn:
    3

[​IMG]mình không đăng nhập vào được tk Synology thử nhiều lần rồi

15. xadieu01

xadieu01 New Member

Đã được cảm ơn:
    9
    Bạn cứ test bằng no-ip trước đi, còn bạn đăng nhập bằng synology hiển nhiên là ko đc rồi, như mình đã nói muốn sài đc tk synology phải biết fake serial và mac address cái này làm tốn tgian và còn hên xui nữa

16. ngminhhai12

ngminhhai12 New Member

Đã được cảm ơn:
    3
    mình dùng no ip đây

17. xadieu01

xadieu01 New Member

Đã được cảm ơn:
    9
    bạn inbox cái ddns của bạn cho mình thử xem đăng nhập được ko

18. ngminhhai12

ngminhhai12 New Member

Đã được cảm ơn:
    3
  19. xadieu01

xadieu01 New Member

Đã được cảm ơn:
    9
  20. ngminhhai12

ngminhhai12 New Member

Đã được cảm ơn:
    3
    bạn có thể giúp cho đăng nhập fake serial synology không mình cày đào cái này nhiều lần rồi không được
    mà trên DĐ cũng chưa thấy đề cập gì