Giấc mộng đế vương 4K, thời đại thông tin và HTPC

Thảo luận trong 'HTPC Hardware - phần cứng PC' bắt đầu bởi hoangthao78, 1/2/18.

1. tuan_ipad2

tuan_ipad2 Well-Known Member

Đã được cảm ơn:
    146
    Nghề nghiệp:
    du lich
    Vãi bác comen trên nói là không ảnh hưởng nhưng vẫn có 2 vệt đen, thế tóm lại là bạn có hiểu vấn đề không, thì đúng rồi còn gì nữa, kiểu gì chả có khoảng đen, ai bảo không ảnh hưởng vãi bác comen, thế không ảnh hưởng mà lại nói có 2 vệt đen, không ảnh hưởng chỉ khi kho có vệt đen và máy chiếu bắt buộc phải hỗ trợ tỉ lệ 21:9

2. sircuong1303

sircuong1303 Well-Known Member

Đã được cảm ơn:
    359
    Bác xem film với máy chiếu trong phòng tối thì 2 vệt đen kia nó hòa vào môi trường rồi còn đâu. Chả nhẽ bác xem film với máy chiếu trong phòng đủ sáng.

3. tuan_ipad2

Đã được cảm ơn:
    146
    Nghề nghiệp:
    du lich
    Tỉ lệ khung hình không đúng đương nhiên sẽ khác, vãi đúng là bạn chưa xem máy chiếu bao giờ ah, hình ảnh sẽ bị bé đi do 2 viền đen, máy chiếu 21:9 xem sẽ khác hoàn toàn, ông cãi chày cãi cối cơ mà chốt lại có hiểu đâu

4. sircuong1303

sircuong1303 Well-Known Member

Đã được cảm ơn:
    359
    Bác cứ làm như e là gà ko bằng. Máy chiếu đúng tỉ lệ 21:9 thì sẽ như màn hình 34" 3440x1440 tỉ lệ 21:9. Còn máy chiếu tỉ lệ 4:3 thì sẽ như màn hình 19" có độ phân giải 1024x768 đúng chưa. Dĩ nhiên xem film 21:9 trên màn 4:3 thì tỉ lệ hiển thị sẽ ko dc tràn viền như màn 21:9 nhưng đâu có nghĩa là ko xem dc, hoặc sai tỉ lệ đâu.

Máy chiếu 4k với res 4096 × 2160 có hỗ trợ CinemaScop thì sẽ crop khung hình xuống còn 4096 × 1716 theo tỉ lệ 21:9, khi đó xem film sẽ ko có khoảng đen đúng chưa bác.

Chỉnh sửa cuối: 20/7/20
  5. tuan_ipad2

Đã được cảm ơn:
    146
    Nghề nghiệp:
    du lich
    Vãi ai bảo không xem được, tỉ lệ gì cũng xem được có điều nếu đúng tỉ lệ hình ảnh sẽ không bị 2 vệt đen khó chịu, sao lại không sai tỉ lệ, phim 21:9 máy chiếu chỉ hỗ trợ 4:3 và 16:9 thì không sai thì là cái gì, đọc cái chứng minh của ông chứng tỏ là 1 ngừoi rất bảo thủ với cái sai của mình cơ mà lại cãi cho bằng được, ha ha

sircuong1303 cảm ơn bài này.
  6. Dang Quoc Anh

Dang Quoc Anh Active Member

Đã được cảm ơn:
    93

E thích ý kiến của bác. Như e là dân công nghệ mà cũng ko thích sự phiền toái của HTPC, muốn xem 1 bộ phim rất là vất vả ko tiện như HDP. Ngày xưa e cũng hay vọc vạch, cài win, mac rồi jailbreak iphone, root android nhưng cuối cùng mấy cái đó thấy mệt.

Công việc thì nên ra công việc, lúc hưởng thụ chỉ muốn mở phim lên là thưởng thức thôi chứ ko muốn lằng nhằng.

7. Đinh Thu Hiên

Đinh Thu Hiên New Member

Đã được cảm ơn:
    1
    Nghề nghiệp:
    Kinh doanh dịch vụ
    Giờ 4K đã tràn lan rồi :D

8. trungbka

trungbka Member

Đã được cảm ơn:
    3
    Mình đang dùng bộ Onkyo 4505 để xem 4k đây. Có hỗ trợ Dolby® TrueHD với DTS-HD MA.

9. coolpix8700

coolpix8700 Well-Known Member

Đã được cảm ơn:
    138
    Nghề nghiệp:
    Lang thang
    Những cái HDP mới bây giờ cũng là những cái PC rồi. Nếu không muốn coi chúng là PC cũng được, nhưng vẫn phải gọi chúng là những cái máy vi tính, chỉ khác là chúng không dùng hệ điều hành Windows hay MacOS thôi.
    Còn PC nếu đừng tham cài đủ các thứ thì chúng boot lên cũng không hề chậm hơn mấy cái HDP. Chẳng biết những cái đầu HDP khác như thế nào, em đang dùng cái Zidoo X9s thì thấy nó boot không nhanh hơn được cái HTPC đang dùng được chút nào cả. Zidoo được cái ưu điểm là mua về bật lên là hình ảnh đẹp luôn, còn HTPC phải chỉnh chán mới có hình ảnh vừa ý, nhưng chỉnh thật tốt thì lại vượt qua Zidoo (màn hình xem film em đang dùng cái LG 65"C8).

10. Quoc Hiep HD

Quoc Hiep HD Active Member

Đã được cảm ơn:
    79
    Đã chơi đến HTPC thì ko còn muốn chơi HDP nữa, mình dùng PC chơi Video từ năm 2005 đến 2007 thì xây cấu hình mới 2009 thêm vega 9500GT có HDMI thì mới gọi là HTPC thực thụ.

11. honolulu13

honolulu13 Well-Known Member

Đã được cảm ơn:
    278
    Bài của bác chất như nước cất. Em theo trường phái mì ăn liền vì hiện nay để có vài trăm film m2ts 4K cỡ 80gb thì ko có tiền mua ổ cứng, nên online là tất yếu. Em chỉ xin bác lời khuyên là
    - (1) shiel có nên cài nPlayer ko vì Kodi em thấy cài để xem đc googdrive khá mệt;
    - (2) dàn âm thanh 5.1 hay 7.1 thì cái APPLE TV 4K có cho chất lượng âm thanh như shield pro 2019 ko?
    - (3) CHẤT LƯỢNG HÌNH ẢNH HAI EM NÀY NGANG NHAU KO? Ít nhất là 4K HDR và Dolby Vison 4K 60HZ hết ạ.

Thank bác cho em cái công tâm thẳng tuột để em chốt ạ.

194lachtray2 cảm ơn bài này.
  12. coolpix8700

Đã được cảm ơn:
    138
    Nghề nghiệp:
    Lang thang
    Bác ấy đúng khi so sánh Shield với Nuc,
    Còn không thể mở rộng từ Nuc ra cho những cái HTPC khác, cũng giống như hiện nay đang có phong trào Raspi cho âm thanh,...
    Đúng là Vnidia rất chuyên về card hình, nhưng cũng như có cái topic mà nhiều người đang cố chứng minh điều rất ảo là GPU bild in cùng trong CPU mạnh hơn card hình rời, nhất là khi ca ngợi mấy cái CPU mới của AMD.
    Số lượng Shield bán ra không thể so được với card hình người ta mua để làm những cái HTPC, điều này còn đúng hơn với AMD và những cái GPU của họ đang bán cho các hãng rèn card hình khác nhau...
    Chẳng ai tự đi chặt chân, chặt tay mình cả, nhất là các hãng lớn trong kinh doanh!

honolulu13 cảm ơn bài này.
  13. honolulu13

honolulu13 Well-Known Member

Đã được cảm ơn:
    278
    Em cũng nhất trí là bác ấy đúng với hầu hết và đa số người dùng thôi, như một số bác (mà có lẽ trong nhóm thì lại nhiều bác) là đầu tư thời gian, công nghệ và tiền bạc vào để nghe nhìn. Đơn giản với em là em không muốn dành quá nhiều thời gian, tiền bạc vào cái món này. Em đang ít tiền em chơi cái seild này hoặc cái apple TV 4K là thấy ổn rồi. Nhiều tiền hơn nữa em cũng chọn Dune Ultra chơi chứ em không thích kiểu lắp đặt rồi bật một mớ mới xài đc. Đặc biệt khi nghe các bác nói về đọ tốn điện của nó tòa vài trăm wat thì em ngán quá. Tầm 15 năm nay em chỉ dùng laptop làm việc nên em thấy công suất tiêu thụ điện vậy quá đắt đỏ và em thật sự sợ. Cũng quá lâu em khong dùng cái máy win cây nên không hiểu các thông số tiêu thụ điện có thật thế hay chỉ là ghi thôi, chứ mà cái máy tính ăn tầm 500w điện thì em thốn quá.

Nhưng cái thời của em cách đây tầm 20 năm chơi cây máy tính đi mua lắp ráp rồi về dùng thì cái thằng PowerDVD lúc đó nó chỉ mạnh trong việc không kén đĩa CD lậu và xước thôi, chứ còn nghe hay thì thằng Jet-audio vẫn hơn một bậc. Chắc giờ nó tiến bộ nhiều nên các bác khen.

14. coolpix8700

Đã được cảm ơn:
    138
    Nghề nghiệp:
    Lang thang
    Nhiều người thích phức tạp hóa lên, nhất là mấy người theo cái trường phái nghe nhạc thật sạch. Nhưng điều họ làm thì chưa chắc đã có được thật sự sạch mà chỉ là cái thứ họ tin là sạch!
    Cái PC em làm đồ xem film thì không phức tạp như bác viết đâu. Thời phải cài đặt đủ thứ để ra được âm thanh DTS HD qua rất lâu rồi, kể cả nhạc, để phát và ra trực tiếp tín hiệu DSD stream cũng vậy.
    Yêu cầu là phát được film 4K/60 trơn tru và đặt vào chung được với bộ giàn nên em đơn giản mua cái cây barebone HP Z230 (nguồn kèm theo có 250w), nhét cho nó cái chip Xeon E3 1275 V2, 16GB ram DDR3/1600 cái card P620, để bút là cái ổ SSD SATA 120GB thêm cái ổ NVMe 256 để mỗi khi xem film 4K (film thường thì không cần), tổng cộng tiền chi thấp hơn mấy cái đầu HDP mới bây giờ rất nhiều. Để nó phát được film và âm thanh raw Athmos hay các Dolby HD khác cho cái receiver cũng chỉ mất chưa tới 30 phút cài phần mềm cho nó. Riêng để chỉnh cho hình ảnh đẹp hơn cái đầu Zidoo Z9s em cũng đang dùng thì mất công hơn, phải vài ba lần vừa chỉnh vừa so sánh,... Nhưng mà hình ảnh nó phát ra bây giờ thì hơn cái đầu Zidoo (màn hình là cái LG Oled 65", em chụp ảnh biết chút ít về PS và mầu sắc, nên nói hơn thì chắc chẳng sai)!

Chỉnh sửa cuối: 14/12/20
  15. kakahoho

kakahoho New Member

Đã được cảm ơn:
    3
    Em đang hài lòng với FireTV Stick 4K. Cắm vô cài kodi là xong. Định dạng HDR gì cũng chơi dc Youtube HDR hay Netflix Dolby Vision nhận ngon. Phim để trên Google Drive Unlimited, đỡ tiền đầu tư bộ NAS. Mạng 100Mbps nên vẫn đủ xem 4K.

16. coolpix8700

Đã được cảm ơn:
    138
    Nghề nghiệp:
    Lang thang
    4K full với mạng 100?
    Nhưng cũng được, nhiều bộ film 4K/60 dài cả tiếng mà dung lượng cũng chỉ 6-7Gb, chưa bằng 1/4, 1/5 kích thước của mấy bộ film 1080p bluray gốc!

Chỉnh sửa cuối: 28/8/20
    vinagoh cảm ơn bài này.
  17. kakahoho

kakahoho New Member

Đã được cảm ơn:
    3
    Đống 4K của em chỉ là rip thôi, cao nhất trong đám là phim Braveheart bitrate 50Mbps.
    Rồi vài năm nữa có codec mới như AV1 hay VVC phổ biến với dạng 8K thì không tội gì đầu tư loại cao cấp.

18. coolpix8700

Đã được cảm ơn:
    138
    Nghề nghiệp:
    Lang thang
    Bác chờ hơi bị kỹ quá.
    Từ rất lâu modem wifi, switcher, route với cổng mạng RJ45 giga đã có ở thị trường với giá rất phải chăng, đều là hàng bình dân, đại đa số chưa được xếp đến "trung cấp", chứ đừng nói "cao cấp".
    Còn tương lai của 8K gốc (như người ta vẫn gọi bluray gốc bây giờ) thì đường gigabit chắc sẽ không đáp ứng được, ngay nhiều film 4K nặng (với đầy đủ ấm thanh Dolby Atmos) thì nhiều lúc truyền qua đường cáp gigabit cái reciever thỉnh thoảng còn chẳng nhận kịp dữ liệu âm thanh để giải mã, nên âm thanh nếu không ngắt quãng thì cái hiển thị Atmos cũng biến mất, mà nhường chỗ cho stereo,... Nếu chưa có chuẩn khác, chắc bác phải bỏ qua giga mà lên các đường quang tốc độ vượt lên hẳn!
    Nên khi xem những film 4K nặng em thường copy chúng vào cái ổ NVMe để đảm bảo film được phát mượt khi xem (tốc độ của cái ổ nảy với 8K vẫn thừa)!

Chỉnh sửa cuối: 13/12/20
    hoangthao78 cảm ơn bài này.
  19. Tuan83

Tuan83 Active Member

Đã được cảm ơn:
    238
    Em định nâng cấp card lên 1060 nhưng đang có chút băn khoăn Rec nhà em là loại cũ chưa có HDR, mà card chỉ có 1 đường HDMI 2.0, vậy em cắm từ card lên Tivi, đường tiếng em định lấy qua bộ chuyển Display Port --> HDMI nhưng không biết có ra dc chuẩn âm thanh DTS HDMA không? Có bác nào cắm thử chưa, chứ bây giờ em chưa có xèng để nâng cấp REC. Cám ơn các bác!

20. lam6630

lam6630 Well-Known Member

Đã được cảm ơn:
    1,234
    Sao không đi thẳng từ HDMI card vào REC ròi lên TV , Nếu REC không support 4K thì tam thời để 1080p cho TV 4K upcase lên cũng đẹp ( Bác ko nhu cầu HDR )

Tuan83 cảm ơn bài này.