Đầu phát HD android box 4K

Thảo luận trong 'HD cho người mới bắt đầu' bắt đầu bởi Bphi, 22/11/20.

1. Bphi

Bphi Active Member

Đã được cảm ơn:
    35
    Các bạn cho hỏi mình định mua đầu android box 4K khoảng 1 Triệu trở lại để xem phim từ ổ cứng di động và lướt web, các bạn cho mình biết đầu nào xài tốt, phát được nhiều loại File video, lướt web không lag ?

2. cuong123

cuong123 Well-Known Member

Đã được cảm ơn:
    2,455
    Đầu phát được nhiều loại file video thì tham khảo hãng Himedia vì có trình video player riêng và Himedia nổi tiếng chơi được nhiều loại file video (mấy hãng khác không có trình video player riêng nên phải xài Kodi hay VLC hay MXPlayer để play phim, kể cả Nvdia Shield Pro giá trên 5 củ). Giá khoảng 1,2tr hàng second hand thì có Himedia Q5 Pro, dưới 1 tr (khoảng 800k) thì có Himedia A5. Tất nhiên là hãng cũ xài rồi, chứ new 100% thì cũng đắt lòi. Khi mua nói người bán cài ROM stock chính hãng thì mới còn trình player riêng chứ cài ROM khác (như con Himedia A5 có thể lên Android TV 9) cài vào mất trình player của nó. Còn mua ở đâu? Shopee nhé. Mình cũng mới săn được con A5 giá 800k đây.

Update: Sau 1 thời gian sử dụng, mình đã dùng bản ROM ATV 9 của daivietpda vì trình player riêng của Himedia A5 không có gì nổi bật (không có công nghệ hình ảnh Impress 2.0)

Chỉnh sửa cuối: 5/12/20
    Bphi cảm ơn bài này.
  3. Bphi

Bphi Active Member

Đã được cảm ơn:
    35
    Cảm ơn bạn

4. beeno92

beeno92 Well-Known Member

Đã được cảm ơn:
    281
    thây bạn ranh vè himedia, cho mình hỏi mình mua đầu himedia q30 sao khi play 4k qua ổ cứng nó xài codec gì giải mã sao hình ảnh mờ đáng kể so với xem trực tiếp gắn vào tv, hình bằng hoặc thua kém cả 1080p, nếu nhìn xa xa thì tưởng nó nét, nhưng nhìn sát thì thấy độ sắc nét bị nhòa, đã chỉnh tất cả các tùy chọn cũng như độ sắc nét trên màn hình tv và đầu box, nhưng vẫn ko khá hơn, reset đầu box về factory cũng như cài đặt lại firmware vẫn vậy, khi xem youtube với những file video 8k (được đưa về 4k) thì hình ảnh giựt giựt, mình đã gắn thử dây LAN vẫn vậy, suy ra giựt do chip, trog khi đó sử dụng phần mềm youtube ở tivi với kết nối wifi play video 8k mượt mà.

Mình nghĩ do chip giải mã của nó chỉ giải đc 1080p, với những file 4k nó giải mã dc nhưng chỉ là là 1080p nội suy ra 2160p có phải ko bạn, vì mình thấy hình ảnh ko nét như xem bằng ổ cứng gắn trên tv, do chip tv xử lý. Hoặc cách giải mã phim của nó là vậy, giải kiểu gì hình mất nét hết, nhất là mấy cảnh cỏ dươi đất hoặc tóc người hoặc những cái gì chi tiết dính chùm với nhau, nhà cửa rừng núi đc quay từ trên xuống, hoặc vân núi đá... thì thấy ko đc nét, thường với những cái này thì mắt người đánh giá đc chất lượng fhd so với 4k rõ ràng nhất, chư quay cận cảnh con người thì khó phân biệt đc 4k, do chip nó yếu chỉ là giả lập 4k ở những phim 4k,nên nó play bình thường, ko bị giựt lag, mình đã thử với nhiều film 4k khác nhau, phim bluray nguyên gốc, bluray demux mkv, 4k nén 10 bit, 4k nén thường, đều cho kết quả ko đc nét, và khi bắt nó play 4k thực sự trên youtube (phải chỉnh thủ công,nếu ko nó chỉ play 1080p), thì nó play rất lag, mặc dù mạng mẽo cung cấp đầy đủ băng thông đủ để play 4k online, mình mạng 200mbps, play 4k netflix ko chút giật lag, bạn có giải đáp nào cho mình về con này ko, chứ hỏi nhiều ng trong box android thì họ bảo play 4k bình thường, mình nghĩ họ ko phân biệt đc.

5. cuong123

cuong123 Well-Known Member

Đã được cảm ơn:
    2,455
    Mình không chơi con này vì đã có Q10 Pro rồi, con này nghe nói là kế thừa dòng Q10 Pro, Q5 Pro nhưng giá thành rẻ hơn. Bạn có thể xem video trải nghiệm ở đây:

beeno92 cảm ơn bài này.
  6. beeno92

beeno92 Well-Known Member

Đã được cảm ơn:
    281
    Mình coi hết rồi, và video này cũng ko đánh giá kỹ đc vì chất lượng của nó cũng khá tệ, nhưng nhìn thì thấy chất lượng ko thể là 4k đc, hình mờ căm

7. vuadienmay

vuadienmay New Member

Đã được cảm ơn:
    0
    Nghề nghiệp:
    cung cấp dịch vụ
    36 Thoại Ngọc Hầu, Phường Hòa Thạnh, Quận Tân Phú,
    cảm ơn bạn chia sẻ thông tin

8. uchihahahaha

uchihahahaha New Member

Đã được cảm ơn:
    3