[Chia sẻ kinh nghiệm] Xem và thu lại các chương trình TV, Live Stream ưa thích thật dễ dàng !

Thảo luận trong 'Truyền hình HDTV' bắt đầu bởi tavanthuc_a11, 15/3/14.

1. tavanthuc_a11

tavanthuc_a11 Well-Known Member

Đã được cảm ơn:
    27,427
    Nghề nghiệp:
    Architects
    Chắc các bạn dù ít hay nhiều đều đã từng muốn thu lại các chương trình TV để lưu trữ phục vụ cho công việc cũng như giải trí của riêng mình.Hôm nay mình xin chia sẽ chút kinh nghiệm ít ỏi của mình 1 chút về lĩnh vực Capture video stream.Hiện nay theo mình thấy thì có 2 trang web cho xem TV trực tuyến với chất lượng rất tốt là : FPT PlayVTV Plus
    Hum nay mình xin chia sẻ cho các bạn cách capture lại video từ hai trang này khá dễ dàng với soft này :

Link down : Capture TV.rar

Cách sử dụng thì khá là đơn giản không phức tạp chút nào.Sau đây mình sẽ hướng dẫn cụ thể :

- Đầu tiên mình sẽ capture từ trang
    FPT Play trước ,mình vô trang chủ và chọn kênh VTV3 HD có đường link là : VTV3 HD Sau đó bấm chuột phải xem mã nguồn của trang đó, bấm Ctrl + F search : m3u8 để tìm và sẽ tìm thấy đường link có dạng : http://hlscache.fptplay.net.vn/live/vtv3HD_1000.stream/playlist.m3u8

Ở đây mình xin lý giải 1 chút,trang FPT Play cho phép ta xem online với 3 chất lượng phù hợp với băng thông mạng của bạn
    - Bình thường : 500 kb/s
    - Tốt : 1000 kb/s
    - Tốt nhất : 2500 kb/s

Theo tùy băng thông của bạn mạng thì FPT sẽ phát ở chế độ đó.Ở đây,mặc định mạng của mình nó sẽ phát ở 1000 kb/s
    Mình thì muốn capture lại chương trình TV với chất lượng tốt nhất có thể nên mình sẽ sửa lại đường link thành :

http://hlscache.fptplay.net.vn/live/vtv3HD_2500.stream/playlist.m3u8 (thay số 1000 thành 2500)
    Tiếp đó mình paste đường link ra 1 file note.txt để lưu lại.

Sau khi có được đường link các bạn copy mẫu lệnh sau vào file note.txt lúc nãy để sửa đổi và tiến hành capture (Mẫu lệnh dùng để capture stream dạng *.m3u8) :

Capture.exe -i link -c copy -bsf:a aac_adtstoasc test.mp4
    Chú thích :
    -
    link : là đường dẫn bạn tìm được lúc nãy
    -
    test : tên file bạn muốn lưu sau khi capture xong stream.
    (
    bạn chỉ được phép thay đổi hai giá trị đó còn lại mẫu lệnh phải giữ nguyên)

Sau khi chỉnh sửa,mình có được mẫu lệnh để capture lại stream của trang VTV3 HD là :

Capture.exe -i http://hlscache.fptplay.net.vn/live/vtv3HD_2500.stream/playlist.m3u8 -c copy -bsf:a aac_adtstoasc vtv3HD.mp4

Tiếp theo bạn down soft Capture TV link down ở bên trên về.Tiến hành giải nén và chạy file Capture TV.exe là chương trình sẽ hiện ra dưới dạng DOS như sau để các bạn paste mẫu lệnh ở trên để tiến hành capture lại stream :

Sau đó các bạn bấm chuột phải vào khung cửa sổ của DOS chọn Paste.

Mẫu lệnh sẽ hiện ra trong cửa sổ DOS và bạn chỉ việc bấm Enter để chương trình tiến hành capture stream.

Một số lưu ý nhỏ :
    - File video capture xong được lưu tại đường dẫn mặc định là : C:\Capture
    - Muốn dừng capture lại thì bạn bấm nút Q trên bàn phím.Đợi chương trình ghép các stream nhỏ lại với nhau.Khá là nhanh không lâu lắm đâu.
    Hùi trưa mình capture 1 link 4 tiếng liền mà nó ghép chỉ chục giây là xong.
    - Nếu bạn không đổi tên giá trị ''test'' thì khi capture chương trình sẽ hỏi bạn có muốn ghi đè lên file file cũ không ( nếu có )

Bấm y hoặc n rùi bấm Enter tương ứng với (Yes / No ) để lựa chọn !
    - Bạn có thể capture nhiều kênh cùng 1 lúc bằng cách chạy nhiều cửa sổ DOS lên và paste vào các mã lệnh tương ứng với các kênh các bạn muốn capture

Source code của Capture TV mình lấy từ http://ffmpeg.org. Cái FFmpeg này ngoài Capture stream còn làm được khối việc như decode, encode, transcode, mux, demux,stream...vv.. khá là pro,ngoài ra nó còn có khả năng capture lại dạng stream khác như rtmp,rtp,udp ....vv...việc tìm mã lệnh code các bạn có thể tìm trên Google, cái mình thích nhất ở source này là capture lại video stream dạng HLS (HTTP Live Streaming) do Apple phát triển.

Và dưới đây là thành quả sau khi Capture :

Trên đây chỉ là 1 số kênh mà mình quan tâm, còn khá là nhìu các kênh SD HD nữa.Các bác cứ từ từ mà test nhé !

Với phần mềm này mình tin rằng các bạn có thể lưu lại các chương trình truyền hình live trực tuyến mà mình ưa thích một cách dễ dàng nhất.Tất cả điều bạn cần là 1 đường truyền internet và 1 chiếc máy tính.Công nghệ truyền hình internet hiện nay đã trở nên phổ biến.Dẫu cho đường truyền của bạn có chậm đến mấy khi xem trực tuyến thì Capture TV sẽ capture lần lượt từng frame theo danh sách lấy từ server về và giúp bạn nối chúng lại với nhau thành 1 file mp4 duy nhất có thể chạy trên các thiết bị thông dụng hiện nay như smart phone,tablet,laptop,TV...vv...Nếu có time mình sẽ viết bài hướng dẫn các bạn cắt ghép (Ví dụ như bỏ những đoạn quảng cáo trong các chương trình TV) cũng như nối các file .mp4 lại với nhau với tốc độ nhanh nhất và cũng dễ dàng không kém.Thân !

Chỉnh sửa cuối: 8/11/15
    minhvtc9 cảm ơn bài này.
  2. vickyvo

vickyvo New Member

Đã được cảm ơn:
    1
    Ðề: [Chia sẻ kinh nghiệm] Xem và thu lại các chương trình TV, Live Stream ưa thích thật dễ dàng !

Tâm huyết quá bác chủ, cám ơn nhiều

3. Aladdin

Aladdin Member

Đã được cảm ơn:
    1
    Ðề: [Chia sẻ kinh nghiệm] Xem và thu lại các chương trình TV, Live Stream ưa thích thật dễ dàng !

Thanks bạn chủ thớt nhé, tiện thể mình hỏi luôn là nếu mình muốn xem trực tiếp cái link kiểu http://hlscache.fptplay.net.vn/live/smil:vtv3HD_hls.smil/playlist.m3u8 = VLC thì có được ko, hoặc có cách nào để xem trực tiếp mấy link của FPT TV = VLC ko vậy ?

4. tavanthuc_a11

Đã được cảm ơn:
    27,427
    Nghề nghiệp:
    Architects

Bạn có thể xem trực tiếp với VLC hoặc capture với VLC được lun nhé.VLC hỗ trợ play các giao thức stream dạng rtmp,m3u8...vv...Bạn chỉ việc copy link .m3u8 vô VLC là xem đc nhé ! Chỉ có điều là những lúc đang load dở bằng VLC bị đơ thì đoạn phim mình capture cũng bị đơ theo nên e toàn phải capture kiểu này.Capture kiểu này nó sẽ tải lần lượt những đoạn frame nhỏ hoặc không tải được thì nó cũng skip cái frame bị lỗi để tránh việc bị xước hình mà video thu được vẫn trơn tru.Thêm nữa là capture bằng VLC sẽ ra dạng file .ts lại phải chuyển đổi định dạng khá là tốn thời gian,còn cái này capture được stream nào là nó encode sang mp4 lun,khá là nhanh, tua thoải mái ko bị giật như file .ts :D

Chỉnh sửa cuối: 15/3/14
  5. Aladdin

Aladdin Member

Đã được cảm ơn:
    1

Nếu mình mở trực tiếp = VLC (mới nhất) link này chẳng http://hlscache.fptplay.net.vn/live/vtv3HD_1000.stream/playlist.m3u8

Thì nó bảo error như sau :

File reading failed:
    VLC could not open the file "C:\Users\xxx\AppData\Local\Temp\chunklist.m3u8" (Bad file descriptor).
    Your input can't be opened:
    VLC is unable to open the MRL 'file:///C:/Users/xxx/AppData/Local/Temp/chunklist.m3u8'. Check the log for details.

Làm sao để khắc phục nhẩy, vì cơ bản là mình chỉ muốn xem trực tiếp = VLC để add luôn link vào playlist cho tiện ý mà.

6. tavanthuc_a11

Đã được cảm ơn:
    27,427
    Nghề nghiệp:
    Architects

Bạn thử lại link này xem : http://scache.fptplay.net.vn/live/vtv3HD_2500.stream/playlist.m3u8
    Mình vừa check vẫn xem bình thường nè !

7. dtsexpert

dtsexpert Active Member

Đã được cảm ơn:
    1

mới test VLC mới nhất, coi trực tiếp cũng không đuợc, chưa thử thu lại

8. tavanthuc_a11

Đã được cảm ơn:
    27,427
    Nghề nghiệp:
    Architects

Mình mới vô test vẫn xem đc trên VLC mà bác :
    http://hlscache.fptplay.net.vn/live/vtv3HD_2500.stream/playlist.m3u8

9. Q@tv

[email protected] Member

Đã được cảm ơn:
    16
  10. tavanthuc_a11

Đã được cảm ơn:
    27,427
    Nghề nghiệp:
    Architects

Cám ơn bạn đã chia sẻ thêm một trang xem live stream ngon nữa nhé !

Các mã lệnh capture stream dưới đây mình lấy linhk .m3u8 tại trang HTV Online/các bạn chỉ việc copy và paste vào soft kia nhé.Còn rất nhiều kênh để cho các bác tự khám phá nhé.

HTV Thể Thao :
    Capture.exe -i http://frdlzsmb.cdnviet.com/psczntp/_definst_/htvc_the_thao.360p.stream/playlist.m3u8 -c copy -bsf:a aac_adtstoasc htvthethao.mp4
    HTV7 HD:
    Capture.exe -i http://frdlzsmb.cdnviet.com/psczntp/_definst_/htv7.720p.stream/playlist.m3u8 -c copy -bsf:a aac_adtstoasc htv7HD.mp4
    HTV9 HD :
    Capture.exe -i http://frdlzsmb.cdnviet.com/psczntp/_definst_/htv9.720p.stream/playlist.m3u8 -c copy -bsf:a aac_adtstoasc htv9HD.mp4

..........vv..............

Chỉnh sửa cuối: 17/3/14
  11. khoianha10

khoianha10 Well-Known Member

Đã được cảm ơn:
    962

Bác có biết lỗi này là lỗi gì không?
    View attachment 150433

12. tavanthuc_a11

Đã được cảm ơn:
    27,427
    Nghề nghiệp:
    Architects

Mình mới vô thử vẫn ngon nè,có thể lúc đó bạn cap đúng lúc server quá tải nên mới bị ngừng lại ~

13. buituankiet

buituankiet Banned

Đã được cảm ơn:
    15

Quá chất :D
    15 kí tự

14. dtsexpert

dtsexpert Active Member

Đã được cảm ơn:
    1

xài VLC coi HTVOnline ngon, vẫn khong coi được FPTPlay

15. Aladdin

Aladdin Member

Đã được cảm ơn:
    1

Mình vẫn bị lỗi như trên, bạn đang dùng internet FPT đúng ko ? Mình dùng VNPT, hay vì thế mà ko xem lấy được list để xem trực tiếp hỉ ?

16. tavanthuc_a11

Đã được cảm ơn:
    27,427
    Nghề nghiệp:
    Architects

Mình cũng xài VNPT, mình thử chuyển sang mạng 3G thì cũng bị lỗi y chang như bạn, và không xem được playlist qua VLC cũng như capture mọi kênh của FPT luôn.

Không chịu bó tay,Mình mày mò một lúc rồi cũng tìm được ra được nguyên nhân và cách để xem được trên VLC cũng như capture lại các link của FPT Play với các mạng khác nhau.Nguyên nhân nôm na là nó mã hóa bảo vệ đường link (encrypted) bằng chuẩn AES tránh bị các ip xâm nhập bất hợp pháp và chỉ cho phép các thiết bị di động có quyền giải mã (decrypt) để xem các chương trình TV.Các bác có thể tìm hiểu thêm tại đây : Protecting Stream with HLS Encryption

Sau đó mình dùng 1 thiết bị di động có cài FPT Play (chương trình xem TV online của FPT) cả ios hay android đều ok nhé, các bác vô store tải ứng dụng này về nha.Mục đích là thông qua chương trình này "nhờ" nó decrypt hộ cái IP của modem để xem đc mọi kênh của FPT Play.(Chú ý là cả máy tính lẫn điện thoại cùng phải kết nối chung vào 1 mạng thì mới có tác dụng nhé).

Sau khi thử bằng cách trên, mình đã xem được trên VLC cũng như capture lại được các kênh của FPT Play.Chú ý rằng khi modem bị thay đổi IP thì các bác cũng giải mã cho IP modem giống như thế nhé.Các bác có cách nào khác đơn giản hơn thì cứ mạnh dạn trình bày cho mọi người cùng biết với nha.Thân !

Chỉnh sửa cuối: 16/3/14
  17. Aladdin

Aladdin Member

Đã được cảm ơn:
    1

Thanks bạn nhé, mình vừa làm theo hướng dẫn của bạn thì mình có thể capture được channel mà android đang bật ( nhưng bị lost frame khá nhiều, lúc xem lại cứ bị giật giật ko nuột nà gì :p ) , còn nếu play = VLC thì vẫn chưa được, mình test cả máy tính và fone đều qua 1 router wifi, và IP của mình thì là IP tĩnh ( IP internet ) , hmmmmm..........

18. nvltran

nvltran Active Member

Đã được cảm ơn:
    115

cũng hay. mỗi tội ko bắt dc đúng chương trình mình thích

Chỉnh sửa cuối: 16/3/14
  19. tavanthuc_a11

Đã được cảm ơn:
    27,427
    Nghề nghiệp:
    Architects

Công nhận kênh VTV3 HD hum nay lag thật.Không biết có phải là do quá tải không nữa mà mình capture thi thoảng cũng bị lỗi frame.Chỉ có mỗi kênh này bị thôi nhé, các kênh khác của FPT Play mình thử vẫn cap và xem nuột.Bác check thử mà xem~

Mình hay cap VTV3 HD của FPT Play qua 2 link này :
    http://scache.fptplay.net.vn/live/vtv3HD_2500.stream/playlist.m3u8
    http://hlscache.fptplay.net.vn/live/vtv3HD_2500.stream/playlist.m3u8

Mình sẽ bày bạn cách cap VTV3 từ VTV Plus,trang này thì ổn định lắm nhưng chỉ đc 480p không được 720p như FPT Play.
    Đầu tiên bác vào : VTV Plus - VTV3 HD
    Cũng làm tương tự như trang FPT Play, bác bấm chuột phải và chọn xem mã nguồn của trang.Sau đó bấm Ctrl + F và search : m3u8

Sau đó bác để ý sẽ thấy đường link có dạng :
    http://cdn01.vtvplus.vn/medianet_2014/_definst_/vtv3_hd.smil/playlist.m3u8
    ?t=2f22c509c17af68e7b18fe32bb0baeab&e=1394955450
    Đây chính là link bạn dùng để xem trên VLC và capture.

Mình để ý thì khi mình thay đổi IP thì dòng link màu đỏ này: ?t=2f22c509c17af68e7b18fe32bb0baeab&e=1394955450 cũng thay đổi nên mỗi lần thay đổi IP mà bạn muốn cap hay xem trên VLC thì bạn chỉ việc thay đổi cái dòng đỏ này theo dòng mà bạn thấy trên trình duyệt của bạn nhé.

Và đây là dòng lệnh capture lại VTV3 HD từ VTV Plus (nhớ là phải để link trong dấu ngoặc kép "" nhé) :
    Capture.exe -i "http://cdn01.vtvplus.vn/medianet_2014/_definst_/vtv3_hd.smil/playlist.m3u8?t=2f22c509c17af68e7b18fe32bb0baeab&e=1394955450" -c copy -bsf:a aac_adtstoasc vtv3HD.mp4

Các kênh khác của VTV Plus thì bác cũng làm tương tự.Có gì thắc mắc hay khó hiểu bác cứ post lên đây mình cùng nhau tranh luận học hỏi kinh nghiệm nhé. Thân !

Chỉnh sửa cuối: 17/3/14
  20. dark_devil_90

dark_devil_90 Well-Known Member

Đã được cảm ơn:
    4,233

có cap được các kênh nước ngoài như HBO,StarMovie ko bác ?